Lẹ́yìn ọjọ́ kan tí ìkún omi kún Kent Terrace, àwọn òṣìṣẹ́ Wellington Water parí àtúnṣe lórí páìpù àtijọ́ tó ti bàjẹ́ ní alẹ́ àná. Ní agogo mẹ́wàá ìrọ̀lẹ́, ìròyìn yìí láti Wellington Water:
“Láti mú kí agbègbè náà wà ní ààbò ní alẹ́ kan, a ó tún kún un padà, a ó sì yí i ká, àwọn olùṣàkóso ọkọ̀ yóò sì wà níbẹ̀ títí di òwúrọ̀ – ṣùgbọ́n a ó ṣiṣẹ́ láti dín ìdènà ọkọ̀ kù.
“Àwọn òṣìṣẹ́ yóò padà sí ibi iṣẹ́ ní òwúrọ̀ ọjọ́bọ̀ láti parí iṣẹ́ ìkẹyìn, a sì retí pé agbègbè náà yóò mọ́ ní kùtùkùtù ọ̀sán, pẹ̀lú àtúnṣe gbogbo rẹ̀ lẹ́yìn náà láìpẹ́.”
Inú wa dùn láti sọ fún wa pé ewu ìdènà ọkọ̀ ti dínkù ní alẹ́ yìí, ṣùgbọ́n a ṣì ń gba àwọn olùgbé níyànjú láti tọ́jú omi. Tí ìdènà ọkọ̀ bá gbòòrò sí i, a ó kó àwọn ọkọ̀ omi lọ sí àwọn agbègbè tí ó ní ìṣòro. Nítorí ìṣòro tí àtúnṣe náà ní, a retí pé iṣẹ́ náà yóò máa tẹ̀síwájú títí di ìrọ̀lẹ́ òní, pẹ̀lú iṣẹ́ tí a ó tún ṣe ní agogo méjìlá òru.
Àwọn agbègbè tí iṣẹ́ tí kò tó tàbí tí kò sí iṣẹ́ lè ní ipa lórí ni:
– Courtenay Place lati Cambridge Tce si Allen St
– Pirie St lati Austin St si Kent Tce
– Brougham St lati Pirie St si Armour Ave
– Àwọn apá kan ti Hataitai àti Roseneath
Ní agogo kan ọ̀sán, Wellington Water sọ pé nítorí ìṣòro tí àtúnṣe náà ní, iṣẹ́ náà lè má ṣeé ṣe títí di alẹ́ òní tàbí ní kùtùkùtù òwúrọ̀ ọ̀la. Wọ́n sọ pé àwọn òṣìṣẹ́ wọn ti dín ìṣàn omi náà kù tó láti walẹ̀ ní àyíká ìbúgbà náà.
“Píìpù náà ti fara hàn báyìí (àwòrán lókè) ṣùgbọ́n ìṣàn omi náà ṣì ga gan-an. A ó ṣiṣẹ́ láti ya píìpù náà sọ́tọ̀ pátápátá kí a lè parí àtúnṣe náà láìléwu.”
“Àwọn oníbàárà ní àwọn agbègbè wọ̀nyí lè kíyèsí pípadánù ìpèsè tàbí ìfúnpá omi tí kò pọ̀ tó.”
– Kent Terrace, Cambridge Terrace, Courtenay Place, Pirie Street. Tí o bá ṣe bẹ́ẹ̀, jọ̀wọ́ sọ fún ẹgbẹ́ olùbáṣepọ̀ pẹ̀lú àwọn oníbàárà ní Ìgbìmọ̀ Ìlú Wellington. Àwọn oníbàárà ní Mt Victoria, Roseneath àti Hataitai ní àwọn ibi gíga lè kíyèsí ìfúnpá omi tí ó lọ sílẹ̀ tàbí pípadánù iṣẹ́ wọn.”
Olórí iṣẹ́ àti ẹ̀rọ Wellington Water, Tim Harty, sọ fún RNZ's Midday Report pé wọ́n ń tiraka láti ya ibi tí ó ti ya sọ́tọ̀ nítorí àwọn fáìlì tí ó ti ya.
Àwọn atúnṣe náà ń rìn kiri nínú nẹ́tíwọ́ọ̀kì náà, wọ́n ń ti àwọn fáàfù láti gbìyànjú láti dá omi dúró láti inú ibi tí ó ti bàjẹ́, ṣùgbọ́n àwọn fáàfù kan kò ṣiṣẹ́ dáadáa, èyí sì mú kí agbègbè tí ó ti sé tóbi ju bí a ṣe rò lọ. Ó ní páìpù náà jẹ́ ara àwọn ètò ìṣiṣẹ́ ìlú náà tí ó ti ń dàgbà.
Iroyin ati awọn fọto lati ọdọ RNZ lati ọwọ Bill Hickman – Oṣu Kẹjọ Ọjọ 21
Pọ́ọ̀pù omi tó bẹ́ ti bo ọ̀pọ̀lọpọ̀ Kent Terrace ní àárín gbùngbùn Wellington. Àwọn agbanisíṣẹ́ wà ní ibi tí ìkún omi náà ti bẹ́ sílẹ̀ - láàárín Vivian Street àti Buckle Street - kí ó tó di agogo márùn-ún òwúrọ̀ òní.
Wellington Water sọ pé àtúnṣe pàtàkì ni, a sì retí pé yóò gba wákàtí mẹ́jọ sí mẹ́wàá láti tún ṣe.
Wọ́n sọ pé wọ́n ti ti ọ̀nà inú Kent Terrace pa, wọ́n sì ní kí àwọn awakọ̀ tó ń lọ sí pápákọ̀ òfurufú gba Oriental Bay kọjá.
Ní agogo márùn-ún òwúrọ̀, omi bo gbogbo ọ̀nà mẹ́ta ní ẹ̀bá ọ̀nà tó wà ní ìhà àríwá sí Basin Reserve. Omi náà ti dé ìjìnlẹ̀ tó nǹkan bí ọgbọ̀n cm ní àárín ọ̀nà náà.
Nínú ọ̀rọ̀ kan tí Wellington Water sọ kí ó tó di agogo méje àárọ̀, ó rọ àwọn ènìyàn láti yẹra fún agbègbè náà nígbà tí wọ́n bá ń ṣètò ìṣàkóso ọkọ̀. “Tí kò bá rí bẹ́ẹ̀, ẹ jọ̀wọ́ ẹ retí ìfàsẹ́yìn. A mọrírì pé ọ̀nà pàtàkì ni èyí, nítorí náà a ń ṣe gbogbo ohun tí a lè ṣe láti dín ipa tí àwọn arìnrìn-àjò ní lórí kù.
“Ní ìpele yìí, a kò retí pé pípa ilé náà yóò kan àwọn ilé kankan ṣùgbọ́n a ó fún wa ní ìwífún síi bí àtúnṣe náà ṣe ń lọ síwájú.”
Ṣùgbọ́n láìpẹ́ lẹ́yìn gbólóhùn yẹn, Wellington Water pèsè ìròyìn tuntun kan tí ó sọ ìtàn mìíràn:
Àwọn òṣìṣẹ́ ń ṣe ìwádìí lórí àwọn ìròyìn pé kò sí iṣẹ́ tàbí pé omi kò ní agbára púpọ̀ ní àwọn agbègbè gíga ní Roseneath. Èyí tún lè ní ipa lórí àwọn agbègbè òkè Victoria.
Ati imudojuiwọn miiran ni agogo mẹwa owurọ:
Wọ́n ti dẹ́kun omi ní agbègbè náà – tí a nílò láti tún paìpù náà ṣe – láti dé Courtenay Place, Kent Terrace, Cambridge Terrace.
Láti yẹra fún ìṣẹ̀lẹ̀ irú àjálù bẹ́ẹ̀, a lè lo ẹ̀rọ amóhùnmáwòrán radar ìpele omi tó ní ọgbọ́n fún ìtọ́jú àkókò gidi láti dín àwọn àdánù tí kò pọndandan tí àjálù àdánidá ń fà kù.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹ̀wàá-21-2024

