SACRAMENTO, Calif. – Ẹ̀ka Àwọn Ohun Èlò Omi (DWR) lónìí ṣe ìwádìí yìnyín kẹrin ní àsìkò yìí ní Ibùdó Phillips. Ìwádìí ọwọ́ náà ṣe àkọsílẹ̀ jíjìn yìnyín tó tó 126.5 inches àti omi yìnyín tó tó 54 inches, èyí tó jẹ́ 221 ogorun ti àròpín fún ibi yìí ní ọjọ́ kẹta oṣù kẹrin. Ìwọ̀n omi yìnyín tó tó wọ̀n ni iye omi tó wà nínú yìnyín náà, ó sì jẹ́ apá pàtàkì nínú àsọtẹ́lẹ̀ ìpèsè omi DWR. Àwọn ìkàwé ẹ̀rọ itanna DWR láti inú àwọn sensọ yìnyín tó tó 130 tí wọ́n gbé kalẹ̀ káàkiri ìpínlẹ̀ náà fihàn pé ìwọ̀n omi yìnyín tó tó yìnyín ní gbogbo ìpínlẹ̀ náà jẹ́ 61.1 inches, tàbí 237 ogorun ti àròpín fún ọjọ́ yìí.
“Ìjì líle àti ìkún omi tó ṣẹlẹ̀ ní ọdún yìí jẹ́ àpẹẹrẹ tuntun pé ojú ọjọ́ California ń burú sí i,” ni Olùdarí DWR Karla Nemeth sọ. “Lẹ́yìn ọdún mẹ́ta tó gbẹ jùlọ tí ó sì ní ipa búburú lórí òjò ní gbogbo agbègbè ìpínlẹ̀ náà, DWR ti yára yípadà sí ìdáhùn sí ìkún omi àti àsọtẹ́lẹ̀ fún yíyọ́ òjò tó ń bọ̀. A ti pèsè ìrànlọ́wọ́ ìkún omi fún ọ̀pọ̀ àwọn agbègbè tí wọ́n ní ipa òjò líle ní oṣù díẹ̀ sẹ́yìn.”
Gẹ́gẹ́ bí àwọn ọdún ọ̀dá ti fihàn pé ètò omi California ń dojúkọ àwọn ìpèníjà ojúọjọ́ tuntun, ọdún yìí ń fi bí ètò ìkún omi ìpínlẹ̀ náà yóò ṣe máa dojúkọ àwọn ìpèníjà ojúọjọ́ tí ó ń fa ojúọjọ́ fún gbígbé àti ìtọ́jú omi tó pọ̀ tó bí ó ti ṣeé ṣe tó hàn.
Àbájáde ti ọdún yìí láti ọwọ́ ẹ̀rọ amóhùnmáwòrán eyín ní gbogbo ìpínlẹ̀ ga ju gbogbo ìwọ̀n mìíràn lọ láti ìgbà tí wọ́n ti dá ẹ̀rọ amóhùnmáwòrán eyín sílẹ̀ ní àárín ọdún 1980. Kí wọ́n tó dá ẹ̀rọ amóhùnmáwòrán náà sílẹ̀, àkópọ̀ gbogbo ìpínlẹ̀ ti oṣù kẹrin ọdún 1983 láti inú àwọn ìwọ̀n ìkọ́ yìnyín ọwọ́ jẹ́ ìpín 227 nínú ọgọ́rùn-ún. Àkópọ̀ gbogbo ìpínlẹ̀ ti oṣù kẹrin ọdún 1952 fún àwọn ìwọ̀n ìkọ́ yìnyín jẹ́ ìpín 237 nínú ọgọ́rùn-ún nínú àpapọ̀.
“Àbájáde ọdún yìí yóò dínkù gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan lára àwọn ọdún ìpalẹ̀ yìnyín tó tóbi jùlọ ní California,” Sean de Guzman, olùdarí ẹ̀ka àsọtẹ́lẹ̀ nípa yìnyín àti omi ti DWR sọ. “Bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìwọ̀n yìnyín ọdún 1952 fi irú àbájáde kan náà hàn, àwọn yìnyín díẹ̀ ló wà ní àkókò náà, èyí tó mú kí ó ṣòro láti fi wé àwọn àbájáde òní. Nítorí pé a fi àwọn yìnyín kún un ní àwọn ọdún wọ̀nyí, ó ṣòro láti fi àwọn àbájáde wéra ní àwọn ọdún wọ̀nyí pẹ̀lú ìpéye, ṣùgbọ́n yìnyín ọdún yìí jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ohun tó tóbi jùlọ tí ìpínlẹ̀ náà ti rí láti àwọn ọdún 1950.”
Ní ìwọ̀n ìpele òjò yìnyín ní California, ọdún 1952, 1969 àti 1983 nìkan ló gba àbájáde gbogbo ìpínlẹ̀ náà ju ìpín 200 lọ nínú àbájáde ọjọ́ kìíní oṣù kẹrin. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé ó ga ju ìpín gbogbo ìpínlẹ̀ náà lọ ní ọdún yìí, òjò yìnyín yàtọ̀ síra ní agbègbè kọ̀ọ̀kan. Òjò yìnyín Gúúsù Sierra jẹ́ ìpín 300 nínú àbájáde ọjọ́ kìíní oṣù kẹrin rẹ̀, àti Àárín Gbùngbùn Sierra jẹ́ ìpín 237 nínú àbájáde ọjọ́ kìíní oṣù kẹrin rẹ̀. Síbẹ̀síbẹ̀, Àríwá Sierra, níbi tí àwọn ibi ìpamọ́ omi tó tóbi jùlọ ní ìpínlẹ̀ náà wà, jẹ́ ìpín 192 nínú àbájáde ọjọ́ kìíní oṣù kẹrin rẹ̀.
Àwọn ìjì líle ní ọdún yìí ti fa àwọn ipa ní gbogbo ìpínlẹ̀ náà, títí kan ìkún omi ní agbègbè Pajaro àti àwọn agbègbè ní agbègbè Sacramento, Tulare, àti Merced. FOC ti ran àwọn ará California lọ́wọ́ nípa pípèsè àwọn àpò iyanrìn tó ju mílíọ̀nù 1.4 lọ, àwọn aṣọ ike tó ju mílíọ̀nù kan lọ, àti àwọn ògiri iṣan tó ju ẹsẹ̀ 9,000 lọ, ní gbogbo ìpínlẹ̀ náà láti oṣù January.
Ní ọjọ́ kẹrìnlélógún oṣù kẹta, DWR kéde ìbísí nínú ìfijiṣẹ́ omi ìpínlẹ̀ tí a sọtẹ́lẹ̀ (SWP) sí ìpín 75 nínú ọgọ́rùn-ún, láti ìpín 35 nínú ọgọ́rùn-ún tí a kéde ní oṣù kejì, nítorí ìdàgbàsókè nínú ìpèsè omi ìpínlẹ̀ náà. Gómìnà Newsom ti yí àwọn ìpèsè pajawiri ìgbà òjò kan padà tí a kò nílò mọ́ nítorí ipò omi tí ó dára síi, nígbà tí ó ń ṣe àwọn ìgbésẹ̀ mìíràn tí ó ń tẹ̀síwájú láti mú kí omi dúró ṣinṣin fún ìgbà pípẹ́ àti èyí tí ó ń ṣètìlẹ́yìn fún àwọn agbègbè àti àwọn agbègbè tí wọ́n ṣì ń dojúkọ àwọn ìpèníjà ìpèsè omi.
Bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìjì ìgbà òtútù ti ran àwọn ibi ìdọ̀tí àti àwọn ibi ìtọ́jú omi lọ́wọ́, àwọn ibi ìdọ̀tí omi inú ilẹ̀ lọ́ra púpọ̀ láti padà bọ̀ sípò. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn agbègbè ìgbèríko ṣì ń ní ìṣòro ìpèsè omi, pàápàá jùlọ àwọn agbègbè tí wọ́n gbẹ́kẹ̀lé àwọn ohun èlò omi inú ilẹ̀ tí ó ti dínkù nítorí ọ̀dá pípẹ́. Àwọn ipò ọ̀dá ìgbà pípẹ́ ní Colorado River Basin yóò tún máa ní ipa lórí ìpèsè omi fún àràádọ́ta ọ̀kẹ́ àwọn ará California. Ìpínlẹ̀ náà ń bá a lọ láti fún níṣìírí láti fún níṣìírí.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Feb-21-2024
